Thanh lý TSCĐ khi doanh nghiệp thông báo ngừng sản xuất!

Go down

Thanh lý TSCĐ khi doanh nghiệp thông báo ngừng sản xuất!

Bài gửi by ketuhanh_dn on 22/4/2013, 11:21 pm

Chào các anh chị!
Công ty em đang tiến hành thanh lý hàng loạt tài sản cố định và tuyên bố ngừng sản xuất. Như vậy, có vi phạm pháp luật gì không nhỉ? Công ty cũng chưa tiến hành thủ tục phá sản? Các anh chị nào biết tình huống này giúp em với! Thanks cả nhà nhiều!

ketuhanh_dn

Tổng số bài gửi : 15
Join date : 19/04/2013
Age : 30

Về Đầu Trang Go down

Re: Thanh lý TSCĐ khi doanh nghiệp thông báo ngừng sản xuất!

Bài gửi by Admin on 22/4/2013, 11:23 pm

ketuhanh_dn đã viết:Chào các anh chị!
Công ty em đang tiến hành thanh lý hàng loạt tài sản cố định và tuyên bố ngừng sản xuất. Như vậy, có vi phạm pháp luật gì không nhỉ? Công ty cũng chưa tiến hành thủ tục phá sản? Các anh chị nào biết tình huống này giúp em với! Thanks cả nhà nhiều!
Trước hết, nếu tạm ngừng kinh doanh bạn phải làm thủ tục thông báo cho các cơ quan quản lý biết. Còn về thủ tục thanh lý tài sản cố định cứ tiến hành như thanh lý tài sản bình thường.
I. Quy định chung

Tạm ngừng kinh doanh là trường hợp doanh nghiệp ngừng hoạt động sản xuất, kinh doanh trong một khoảng thời gian nhất định. Sau khoảng thời gian đó doanh nghiệp trở lại hoạt động bình thường.

Theo quy định tại Điều 57 Nghị định 43/2010/NĐ-CP thì Doanh nghiệp, hộ kinh doanh tạm ngừng kinh doanh phải thông báo bằng văn bản cho cơ quan đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp, hộ kinh doanh đã đăng ký và cơ quan thuế ít nhất mười năm ngày trước khi tạm ngừng kinh doanh. Nội dung thông báo gồm:

1. Tên, địa chỉ trụ sở chính, mã số doanh nghiệp và ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy tờ tương đương khác đối với doanh nghiệp; Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh đối với hộ kinh doanh.

2. Ngành, nghề kinh doanh.

3. Thời hạn tạm ngừng kinh doanh, ngày bắt đầu và ngày kết thúc thời hạn tạm ngừng. Thời hạn tạm ngừng kinh doanh ghi trong thông báo không được quá một năm. Sau khi hết thời hạn đã thông báo, nếu doanh nghiệp, hộ kinh doanh vẫn tiếp tục tạm ngừng kinh doanh thì phải thông báo tiếp cho cơ quan đăng ký kinh doanh. Tổng thời gian tạm ngừng kinh doanh liên tiếp không được quá hai năm.

4. Lý do tạm ngừng kinh doanh.

5. Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp hoặc của đại diện hộ kinh doanh.

Kèm theo thông báo phải có quyết định và biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần, của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh.

Phòng Đăng ký kinh doanh nhận thông báo của doanh nghiệp, nhập thông tin vào Hệ thống thông tin đăng ký doanh nghiệp quốc gia để theo dõi.

Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nhận thông báo của hộ kinh doanh, lưu vào hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh để theo dõi.
avatar
Admin
Admin

Tổng số bài gửi : 65
Join date : 18/04/2013
Age : 30

http://accvietnam.forumvi.com

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết