Các vấn đề liên quan đến TSCĐ vô hình!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

Các vấn đề liên quan đến TSCĐ vô hình!

Bài gửi by Admin on 20/4/2013, 12:16 pm

Các tiêu chuẩn ghi nhận của TSCĐ vô hình được quy định như thế nào?
Chuẩn mực kế toán số 04 “Tài sản cố định vô hình” ban hành kèm theo Quyết định số 149/2001/QĐ-BTC ngày 31 tháng 12 năm 2001 của bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành và công bố bốn (04) chuẩn mực kế toán Việt Nam quy định nguồn lực được ghi nhận là TSCĐ vô hình phải thoả mãn đồng thời:
- Định nghĩa về TSCĐ vô hình: là những tài sản không có hình thái vật chất, thể hiện một lượng giá trị đã được đầu tư và thỏa mãn:
- Bốn (04) tiêu chuẩn ghi nhận:
+ Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai do tài sản đó mang lại;
+ Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách đáng tin cậy:
+ Có thời gian sử dụng từ 1 năm trở lên:
+ Có giá trị từ 10.000.000 (mười triệu) đồng trở lên.
- Vấn đề quan trọng là doanh nghiệp phải xác định được mức độ chắc chắn khả năng thu được lợi ích kinh tế trong tương lai bằng việc sử dụng các giả định hợp lý và có cơ sở về các điều kiện kinh tế tồn tại trong suốt thời gian sử dụng hữu ích của tài sản đó.

Công ty có được phép ghi nhận giá trị quyền sử dụng đất đi thuê vào TSCĐ vô hình không? Việc ghi nhận kế toán đối với chi phí đi thuê đất được thực hiện như thế nào?
Theo quy định tại điểm 2.đ Điều 4 mục 2 Quyết định 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính về ban hành chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ thì: “Trường hợp doanh nghiệp thuê đất thì tiền thuê đất được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh, không được ghi nhận là TSCĐ vô hình”.
Do đó, đối với số tiền phải trả để thuê đất sử dụng trong cả đời dự án, Công ty ghi nhận vào chi phí trả trước dài hạn và thực hiện phân bổ trong suốt thời gian sử dụng.
Quy trình kế toán được thực hiện như sau:
Khi trả tiền thuê đất, kể toán ghi:
Nợ TK 242 – chi phí trả trước dài hạn
Có các TK 111, 112,…
Khi Phân bổ tiền thuê đất vao các kỳ kinh doanh tiếp sau, kế toán ghi:
Nợ các TK 627, 642
Có TK 242 – Chi phí trả trước dài hạn.
avatar
Admin
Admin

Tổng số bài gửi : 65
Join date : 18/04/2013
Age : 29

http://accvietnam.forumvi.com

Về Đầu Trang Go down

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết